Actadol-Extra Quapharco được nghiên cứu dựa trên thành phần chính là Paracetamol, có tác dụng giảm đau, hạ sốt. Actadol-Extra Quapharco được sản xuất bởi Công ty cổ phần dược phẩm Quảng Bình.
Hoạt chất:
Paracetamol 500 mg
Caffeine 65 mg
Tá dược: (Eragel, Croscarmellose, PVP K30, Magnesi stearat, Crospovidone, Acid stearic, PVA, Talc, Titan dioxyd, Ethanol 96%.) vừa đủ 1 viên.
Đóng gói: Hộp 10 vỉ x 10 viên, hộp 25 vỉ x 4 viên nén bao phim.
Hạn sử dụng: 36 tháng kể từ ngày sản xuất.
Nhà sản xuất: Công ty cổ phần dược phẩm Quảng Bình.
Xuất xứ: Việt Nam.
Cách bảo quản: Bảo quản nơi khô ráo, thoáng mát, tránh ánh nắng trực tiếp từ mặt trời.
Điều trị các chứng nhức đầu do căng thẳng, stress, đau nửa đầu, viêm xoang. Các chứng đau như đau răng, đau bụng kinh, đau cơ, đau dây thần kinh, thấp khớp, viêm khớp và đau cơ xương.
Actadol - Extra được dùng theo đường uống. Có thể uống thuốc cùng hoặc cách xa bữa ăn. Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Uống 1 -2 viên/lần. Nếu cần thiết có thể uống nhắc lại 4 -6 giờ/lần. Liêu tối đa là 8 viên chia 4 lần trong ngày.
Trẻ em dưới 12 tuổi: Không khuyến nghị dùng thuốc này.
Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven - Jonhson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).
Paracetamol tương đối không độc với liều điều trị. Đôi khi có những phản ứng da gồm ban dat sẵn ngứa và mày đay. Những phản ứng mẫn cảm khác gồm phù thanh quản, phù mạch và những phản ứng kiểu phản vệ có thể ít khi xảy ra. Giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu và giảm toàn thể huyết cầu đã xảy ra với việc sử dụng những dẫn chất p - aminophenol, đặc biệt khi dùng kéo dài các liều lớn. Giảm bạch cầu trung tính và ban xuất huyết giảm tiểu cầu đã xảy ra khi dùng paracetamol. Hiếm gặp mất bạch cầu hạt.
Người bị phenylceton- niệu và người phải hạn chế lượng phenylalanin đưa vào cơ thể phải được cảnh báo là một số chế phẩm paracetamol chứa aspartam, sẽ chuyển hóa trong dạ dày- ruột thành phenylalanin sau khi uống.
Phải dùng paracetamol thận trọng ở người bệnh có thiếu máu từ trước, vì chứng xanh tím có thể không biểu lộ rõ, mặc dù có những nồng độ cao nguy hiểm của methemoglobin trong máu. Uống nhiều rượu có thể gây tăng độc tính với gan nên tránh hoặc hạn chế uống rượu.
Dùng cafein liều cao có thể gây tăng huyết áp, hưng phấn, mất ngủ, rối loạn tiêu hóa. Nên tránh dùng quá nhiều caffein trong khi đang dùng thuốc này.
Khuyến cáo dành cho các trường hợp đặc biệt
Người phải lái xe, điều khiển máy móc: Thận trọng khi sử dụng.
Phụ nữ có thai: Tham khảo ý kiến của bác sĩ.
Phụ nữ đang trong giai đoạn cho con bú: Tham khảo ý kiến của bác sĩ.
Người già: Thận trọng khi sử dụng.
Trẻ nhỏ: Để xa tầm tay trẻ em.
Bệnh nhân bị suy thận, suy gan: Thận trọng khi sử dụng.
Khi quên dùng: Dùng liều đó ngay khi nhớ ra. Không dùng liều thứ hai để bù cho liều mà bạn có thể đã bỏ lỡ. Chỉ cần tiếp tục với liều tiếp theo.
Khi dùng quá liều quy định: Nếu quá liều xảy ra cần báo ngay cho bác sĩ, hoặc thấy có biểu hiện bất thường cần tới bệnh viện để được điều trị kịp thời.
Paracetamol: Ban da và những phản ứng khác thỉnh thoảng xảy ra. Thường là ban đỏ hoặc mày đay, nhưng đôi khi nặng hơn và có thể kèm theo sốt do thuốc và thương tổn niêm mạc. Người bệnh mẫn cảm với salicylat hiếm mẫn cảm với paracetamol và những thuốc liên quan. Trong một số ít trường hợp riêng lẻ, paracetamol đã gây giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu và giảm toàn thể huyết cầu.
ít gặp, 1/1000 < ADR< 1/100
Da: Ban. Dạ dày - ruột: Buồn nôn, nôn. Huyết học: Loạn tạo máu, thiếu máu. Thận: Bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.
Hiếm gặp, ADR < 1/100
Khác: Phản ứng quá mẫn.ư
Caffein: Không xác định được tần suất xuất hiện các tác dụng không mong muốn trên hệ thần kinh trung ương: Bồn chồn, chóng mặt. Khi dùng liều khuyến nghị paracetamol -caffeine cùng với chế độ ăn uống có nhiều caffein, có thể gặp các tác dụng phụ do quá liều cafein như mất ngủ, thao thức, lo lắng, cáu kỉnh, đau đầu, rối loạn tiêu hóa, hồi hộp.
Sản phẩm tương tự khác
Quý khách hàng muốn đặt mua hàng tại Tiệm thuốc Trường Anh, có thể làm theo một trong các cách sau:
Cách 1: Mua hàng trực tiếp tại cửa hàng với khách lẻ theo khung giờ: Sáng từ 10h-11h, chiều từ 14h30-15h30.
Cách 2: Gọi điện tới hotline: 090.179.6388 của chúng tôi để được tư vấn, hỗ trợ nhanh nhất.
Cách 3: Nhắn tin vào Zalo SĐT: 090.179.6388.
Cách 4: Đặt hàng online thông qua tính năng giỏ hàng ngay trên website:tiemthuoc.org, nhân viên của Tiệm thuốc Trường Anh sẽ tiếp nhận và phản hồi lại quý khách hàng để xác nhận.
“Cám ơn quý khách đã tin dùng sản phẩm và dịch vụ tạiTiemthuoc.org. Tiệm thuốc Trường Anh sẽ cố gắng mang tới cho bạn luôn đồng hành cùng bạn trên chặng đường chăm sóc sức khỏe”.